Báo Đại Đoàn Kết: Máu chuyển màu xanh sau khi dùng thuốc tê

Share:

Các bác sĩ ở Providence, Rhode Island, gần đây đã báo cáo trường hợp của một phụ nữ 25 tuổi, máu chuyển sang màu xanh đậm sau khi sử dụng thuốc có chứa chất gây tê thông thường.

Bài viết này thuộc danh mục:✅ Sức khỏe - Y tế, được chúng tôi tổng hợp từ báo Đại Đoàn Kết, nguồn bài: http://daidoanket.vn/suc-khoe/mau-chuyen-mau-xanh-sau-khi-dung-thuoc-te-tintuc447926

Các bác sĩ mô tả bệnh nhân là một trường hợp “cyanotic” - thuật ngữ lâm sàng nói về sự biến màu của da sang màu xanh và màu xám, được cho là do sử dụng benzocaine, một thành phần hoạt chất trong thuốc giảm đau không kê đơn và thuốc trị đau lạnh. Về cơ bản, benzocaine ngăn không cho máu giàu oxy giải phóng oxy đến mô, từ đó khiến nó có màu xanh đậm. Thật thú vị, cách chữa trị duy nhất cũng là màu xanh.

K.D.

Tìm kiếm:✨

  • Thuốc tê, Rhode Island, Xanh đậm, Gây tê, Oxygen, Cho máu, Màu xanh, Thuốc giảm đau, Kê đơn, Máu, Hoạt chất, Màu xám, Thuật ngữ, Bệnh nhân, Lâm sàng, Thuốc, Chữa trị, Bác sĩ, Mô tả, Giải phóng

Không có nhận xét nào